Doanh nghiệp có dưới 10 lao động có bắt buộc có kế toán trưởng không?

Ngày đăng: 2020-05-09 09:17:14 - Ngày cập nhật: 2020-06-19 13:55:13 - Số lần xem: 1259
Điểm: 0/5(0 phiếu)

Kế toán trưởng là một chức danh nghề nghiệp để chỉ người đứng đầu bộ máy kế toán của đơn vị có nhiệm vụ tổ chức thực hiện công tác kế toán trong doanh nghiệp (Theo khoản 1 Điều 53 Luật Kế toán 2015). Đây là vị trí bắt buộc doanh nghiệp phải có. Nhưng đối với các doanh nghiệp có dưới 10 lao động thì có bắt buộc có kế toán trưởng hay không?

doanh nghiệp dưới 10 lao động có bắt buộc có kế toán trưởng

Theo quy định tại Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Kế toán quy định về kế toán trưởng, phụ trách kế toán như sau:

1. Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị quy định tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng.

2. Phụ trách kế toán:

a) Các đơn vị kế toán trong lĩnh vực nhà nước bao gồm: Đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm; đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn thì không thực hiện bổ nhiệm kế toán trưởng mà chỉ bổ nhiệm phụ trách kế toán.

b) Các doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa được bố trí phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải bố trí kế toán trưởng.

Như vậy, các doanh nghiệp đều bắt buộc có kế toán trưởng, trừ doanh nghiệp siêu nhỏ.

Theo nghị định 39/2018/NĐ-CP của Chính phủ quy định, doanh nghiệp siêu nhỏ được xác định như sau: 

  • Có không quá 10 lao động tham gia bảo hiểm xã hội, tổng doanh thu của năm không quá 3 tỷ đồng hoặc nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng: Với doanh nghiệp siêu nhỏ lĩnh vực nông, lâm nghiệp, thủy sản, công nhiệp và xây dựng.
  • Có không quá 10 lao động tham gia bảo hiểm xã hội, tổng doanh thu của năm không quá 3 tỷ đồng hoặc nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng: với doanh nghiệp siêu nhỏ lĩnh vực thương mại, dịch vụ.
     
Tags: ,

Bài liên quan